Thay áo mới cho content của bạn - chia sẻ 5 cách tái sử dụng nội dung

Là một người yêu thích thiết kế và màu sắc mình luôn muốn tìm những cách trình bày đẹp, dễ đọc và mang đến sự chú ý đến độc giả. Vì vậy, ngoài viết content ra mình sẽ cố gắng chuyển chúng thành nhiều định dạng khác nhau để tiếp cận được nhiều tệp khách hàng. Cùng nhờ vậy mà nội dung của mình luôn mới dù có những content đã viết rất lâu rồi!

Bài viết + Infographic số 120 này là 1 số kinh nghiệm của mình trong việc tái sử dụng lại nội dung một cách hiệu quả chia sẻ đến các bạn!

===

★ Tại sao cần phải Tái sử dụng nội dung?

• Tiết kiệm thời gian công sức

• Tiếp cận một đối tượng mới

• Tái định hướng những nội dung bị lãng quên

• Tận dụng tối đa những nỗ lực của bạn

• Hỗ trợ SEO website, tạo ra nhiều dạng nội dung hữu ích

1. Infographics

Mình cực kỳ yêu thích thiết kế infographic và hiện mình đang tạo ra kho infographic do chính mình làm ra. Infographics chính là sức mạnh của tiếp thị nội dung. Đây là dạng content rất dễ thu hút người xem và trực quan hóa các dữ liệu. Tuy mất chút công sức sáng tạo nhưng thành quả phải nói là rất “ngọt”. Mỗi số infographic mình làm ra được nhiều khách hàng đón nhận và thu hút được nhiều độc giả hơn đó chính là “quả ngọt” của dạng content này.

Infographics ưu tiên cao về mặt hình ảnh, biểu tượng và màu sắc với lượng text vừa phải. Đây cũng chính là lý do tại sao bạn không thể chỉ copy và paste nội dung bài blog là sẽ có một infographics mới được mà phải cần làm một số bước phụ phía sau.

Việc đầu tiên là cần phải lên phác họa thông tin cần truyền tải dựa trên bài viết đã đăng hay nói cách khác là đảm bảo bài blog đó được đóng gói lại theo cách có ý nghĩa, hấp dẫn và dễ đọc hơn. Dưới đây là một vài bước cơ bản mà bạn có thể làm theo:

• Giữ tiêu đề bài viết và tiêu đề của từng chuyên mục trong bài blog

• Xác định các ý chính cho từng phần (tối đa 1-2 câu)

• Viết súc tích, tránh các đoạn văn dài (tối đa 2-3 câu trong mỗi phần)

• Sử dụng càng nhiều số liệu thống kê và điểm dữ liệu càng tốt

• Sử dụng icon, ảnh mình hoa cho từng phần có chọn lọc và thể hiện được rõ ý muốn truyền tải

• Tìm kiếm các mẫu thiết kế hoặc nguồn cảm hứng khác để chuẩn bị cho quá trình thiết kế

1. Ebook

Ebook cũng là dạng content chất và thu hút khách hàng hiệu quả. Nếu để bạn ngồi viết cuốn ebook từ đầu đến cuối sẽ rất mệt và bạn cũng không biết viết từ đâu? Viết về cái gì? Thì cách mình thường làm để tạo ra ebook đó là bạn cứ check list những dàn ý chính của nội dung ebook ra và viết dần trên web hay profile của bạn từng bài nhỏ. Sau khi đã đủ các phần bạn chỉ cần gộp lại thành 1 ebook lớn chưa đầy đủ các nội dung trên.

Việc sở hữu một cuốn ebook sẽ tạo nên nhiều lợi ích cho bạn. Hiện nay có rất nhiều người làm marketing yêu thích việc sử dụng ebook để quảng bá, tiếp cận đối tượng khách hàng. Họ có thể linh hoạt sử dụng ebook theo những cách khác nhau miễn là nó đem lại kết quả mong muốn. Bạn cũng có thể sở hữu một cuốn ebook và kiếm thêm lượt truy cập từ đó. Khi một ai đó vào website của bạn bạn có thể tặng họ Ebook hoặc Infographic bạn đã thiết kế. Khách hàng sẽ có thiện cảm ngay từ đầu vì những gì họ nhận được là một món quà miễn phí. Tất nhiên bạn sẽ nhận được email của họ và bạn có thể dùng những email đó để làm tiếp thị. Cho dù bạn dùng ebook như thế nào thì cũng không thể phủ nhận rằng đây là một cách làm hữu ích để tái sử dụng nội dung.

Các thông tin bạn cần chú ý khi muốn tài sử dụng nội dung thành Ebook:

• Quá trình biên tập sách, ebook

• Thiết kế bìa sách, ebook

• Định dạng sách điện tử

• Quá trình tiếp thị, quảng cáo…sách, ebook

• Chọn nơi bán sách, ebook

1. Webinar

Khách hàng ngày nay có xu hướng thích xem video và các hình ảnh trực quan về sản phẩm và dịch vụ. Thì webinar hay các khóa học online là lựa chọn của rất nhiều thương hiệu để truyền tải nội dung đến người đọc. Bạn có thể chú ý 1 số điều sau để có thể tạo nên content cho webinar tốt nhất:

• Đừng đọc slide hãy trình bày như đang chia sẻ và tư vấn

• Slide bài giảng chứa nội dung súc tích không chằn chịt chữ viết và số liệu

• Chú ý cở chữ và font chữ để người học dễ đọc và nắm ý

• Màu sắc slide trực quan để nhìn

• Bài giảng tập trung vào từng điểm, từng ý hoặc cảm xúc

• Có các dẫn chứng cụ thể thu hút chú ý của khán giả

1. Video

Khi đã viết quá nhiều nội dung rồi, có những giai đoạn mình sẽ cảm giác không muốn viết quá nhiều trong một ngày nữa mà chỉ dành thời gian cho nội dung chất. Từ chính những nội dung này mình sẽ lấy để quay video hướng dẫn hoặc giải thích về các chủ đề khách hàng đang thắc mắc.

Ở các bài viết website, nếu bạn đã viết xong content hãy làm thêm 1 video về nội dung đó hoặc nội dung liên quan để tăng trải nghiệm độc giả và đây cũng là cách nhiều thương hiệu đang dùng để giữ chân khách hàng trên website lâu hơn. Hình thức này cũng góp phần không nhỏ trong việc tăng tương tác và chuyển đổi của khách hàng.

Dưới đây là một số mẹo để giúp bạn có thể tận dụng nội dung các bài đăng để biến thành video:

• Sử dụng tiêu đề bài đăng hoặc outline nội dung để lên cấu trúc nội dung của video

• Sử dụng ví dụ trên màn hình để truyền đạt rõ ràng thông điệp của bạn

• Có những đoạn ngắt, nghỉ và thay đổi tốc độ giọng nói, ngôn ngữ cơ thể để thu hút sự chú ý của khách truy cập

• Có lời kêu gọi hành động rõ ràng

Sẽ không ai đánh giá cao video – dù nội dung rất hữu ích của bạn nếu ngay từ những giây đầu nó không thu hút được sự chú ý. Vì lẽ đó, phần giới thiệu của video cần trực tiếp, hấp dẫn, giải quyết một điểm đau rõ ràng mà khách hàng đang cần. Nếu không, độc giả sẽ không tiếp tục đọc.

1. Podcast

Podcast kênh âm thanh nơi chứa những tệp tin âm thanh của bạn. Hiểu đơn giản hơn kênh podcast rất giống như một kênh video, điểm khách biệt duy nhất podcast là âm thanh. Bạn có thể dùng hình thức này đẻ xuất bản bản audio (âm thanh) của riêng bạn và mọi người có thể nghe online, đăng ký và thậm chí tải về tệp tin âm thanh đó.

Đây là dạng hình thức khá hay mình sẽ làm trong thời gian sắp tới trên blog ngaocontent của mình. Với kinh nghiệm làm thu âm cho thư viện trường nên hình thức này khá dễ với Tâm và nếu biết cách thì bạn sẽ tạo ra sản phẩm nhanh hơn làm video rất nhiều.

Còn nhiều cách để tái sử dụng nội dung khác nữa, trên đây chỉ là những cách mình đang làm và chia sẻ với các bạn. Nếu còn cách nào ngoài những cách trên bạn hãy chia sẻ cho mình và mọi người học hỏi nhé!