Ứng dụng Bitrix cho công ty

4-24

1. Bitrix phù hợp cho DN kiểu nào
  • Cung cấp dịch vụ B2B hoặc B2C mà có quy trình bán hàng cần sale để follow. Ví dụ
  • Bđs: biết → chào mời → dự event → xem giá → chốt . Mất tầm 2 tháng và 5 bước

• Software: biết → chào mời → demo → deal giá → chốt . Mất tầm 1 tháng và 5 bước

• Tour: biết → chào mời → chào giá → điều chỉnh gói → chốt . Mất tầm 1 tháng và 5 bước

Với các DN b2c hoặc chốt nhanh chóng trăm đơn/ ngày thì có những cái sẽ hợp hơn như Hubspot, Zoho (đồ Vn thì chưa xài nên ko biết)

• Deal size lớn, bán lâu dài. Vd aency bán Giải pháp Tư vấn , deal cả tỉ, phải present nhiều vòng cho nhiều Sếp thì rất cần. Còn bán quần áo, deal có 200k thì chưa cần lắm

• Contact là tiền. Vd mình làm tư vấn, contact toàn tầm Manager/ Director/ Ceo ở các DN trung tới lớn, cái đó chính là tài sản. Hoặc mấy Sale Bđs , chỉ cần 100 contact xịn bán liên tục mấy năm là giàu rồi

1. Bitrix giúp gì cho Sale & Marketing
  • Lưu trữ dc Lead → Deal → sale. Phân quyền và Report rất tốt

• Chuẩn hoá : có các bước để theo, có template để áp dụng (email/ báo giá…). Bản pro có cả chat, call rất tiện

• Đo hiệu suất rất tốt, biết tỉ lệ chuyển đổi, so sánh dc sale này với sale khác, sp này với sp khác

• Giao tiếp nội bộ: thông báo, hẹn họp, nhắc nhở, vinh danh, xin nghỉ phép, đề xuất duyệt chi phí…đều rất tiện lợi

• Linh hoạt: có app mobile. Business workflow rất tốt, chỉ cần kéo thả

• Gần đây có phần Marketing automation rất hay (mà mình chưa xài)

1. Bitrix giúp hoàn thiện quy trình và văn hoá

Đa phần Smb đều làm việc tuỳ hứng, ko có quy trình

Khi dùng Bitrix (hay bất cứ CRm nào) sẽ ràng nv vào 1 khuôn và rèn thói quen tốt. Từ đó xây dựng dc văn hoá kỉ luật, chính xác, tôn trọng quy định

Bitrix cũng giúp xây dựng văn hoá Data-driven: mọi thứ đều có tracking, report và chứng cứ. Đừng nói là em cày bục mặt mà xui ko chốt dc: ngày e đi gặp những ai, đã follow họ thế nào, deal size tổng bao nhiu, tỉ lệ chốt ra sao…

Bitrix giúp hệ thống hoá tài liệu nội bộ: quy định, quy trình, file, hình, video…mọi thứ đều nằm trong đó, chỉ việc vào mà xem. Đỡ tốn cong gửi file, hỏi, search…

1. Bitrix dành cho ai?
  • Sếp: nếu Sếp ko vào Bitrix xem mỗi ngày và tương tác với nv qua Bitrix thì 99% sẽ fail.

• Manager: tương tự, đây là công cụ giúp quản lí task và kết quả nv

• Nv: hãy để họ dành thời gian chăm, chốt khách. Việc nhập liệu đơn giản nhất có thể. Nếu dc nên có 1 Admin hỗ trợ và nhắc nhở các bạn nv. Đừng nghĩ họ sẽ tự giác

• Finance: hồi đó mình có viết thêm 1 module quản lí Fianance gắn với Crm Bitrix. Thật tuyệt vời. Vì cái quan trọng nhất chính là Finance, nếu xài Bitrix mà ko thấy dc Doanh thu/ Lợi nhuận tăng và các chỉ dẫn để tối ưu thì rất lãng phí

Giữa chừng hết tiền nên ko thể hoàn thiện module đó 😞 đành quay về với Excel

1. Bitrix đắt hay rẻ

Rẻ: có 6tr/ năm, quá hời cho 1 cuộc tình chớp nhoáng. Ko vui thì chia tay. Chứ đừng có nghĩ tới việc tuyển người xây Crm, mình can thật

Đắt: tốn cả năm để chuẩn hoá quy trình, đào tạo, giám sát và chỉnh sửa. Sếp và Manager sẽ phải tốn 30p mỗi ngày. Và phải có 1 Admin để follow. Tính sơ sơ cả trăm triệu nữa 😞

Nhưng vậy vẫn ko đắt. Vì với Deal size lớn, chỉ cần chốt thêm 1, 2 deal là đủ tiền trăm rồi

Cái lợi nữa là sự chuyên nghiệp. Ko có Bitrix (hoặc Crm) thì cty vẫn luôn manh mún, rối loạn, còn Nv thì luôn hoang mang ko biết làm gì. Có Crm là nền tảng để đi xa hơn

1. Làm Bitrix thế nào?

Thôi kêu mình tư vấn cho 🙂

Hoặc google thêm. Dài quá ko thể viết dc