Seeding chỉ làm đẹp thôi - làm gì hỗ trợ thúc đẩy đơn hay chốt đơn (Một góc nhìn chưa đầy đủ của người bán online)

Mình cũng từng nghĩ như vậy trong 2-3 năm đầu cung cấp seeding cho tới khi chứng kiến khách hàng vận dụng và “sập nguồn” bởi ib. 🤣

Hai chữ “hiệu quả” trong thúc đẩy đơn và chốt đơn mà mình muốn nói tới ở đây tức là:

1. Làm cho khách hàng tự tìm tới page bán hàng của ACE, tự inbox mà ACE không cần chèo kéo, mời mọc.

2. Làm cho khách đang dè dặt, mới chỉ dám comment trên bài chưa ib sẽ cảm thấy kích thích, tự tin inbox cho ACE.

3. Làm cho khách hàng đã ib hỏi sản phẩm/ dịch vụ ACE đang kinh doanh rồi mà còn ngần ngại về hiệu quả sản phẩm/ dịch vụ đem lại sẽ tin tưởng chốt đơn, xuống tiền nhanh hơn.

Tương ứng với 3 trường hợp trên là 3 cách vận dụng:

​--------------​----------------------------​--------------

I. Cách seeding (comment mồi) để kéo khách về FB/ Fanpage bán hàng

Cách này áp dụng cho ACE kéo khách từ trên các hội nhóm ( group). ACE sẽ dùng nick mồi đi đăng bài thả thính vào nhóm.

Sau đó dùng các nick khác comment mồi, bơm vá dẫn dắt tag nick bán hàng / link fanpage ACE vào để khách tự tìm sang hỏi mua.

Ví dụ muốn kéo khách cho 1 spa ở Nha Trang chẳng hạn. ACE sẽ vào group tiềm năng như Nha Trang club.

Dùng 1 nick đăng bài mồi nội dung:

" Chị em vote địa chỉ làm mí đẹp ở Nha Trang đi ạ"

Sau đó dùng nick bơm kiểu:

Nick mồi 1: Mí em 12 ngày ( up kèm ảnh)

Nick mồi 2: Xinh nhà nàng, làm ở đâu thế ?

Nick mồi 1: m làm ở Quang Trung, nhà Đan Linh ấy b

Nick mồi 3: mí b là cắt hay nhấn thế, nhìn tự nhiên quá cho xin fb b chủ nhé

Nick mồi 1: đây b nhé ( up ảnh chụp màn hình fb/ page Đan Linh hoặc tag trực tiếp vào)

Tuy nhiên để hiệu quả thì cần chú ý trên fb và page ACE cũng phải seeding mồi cho tạo độ uy tín, cảm giác đông khách, đắt hàng, sản phẩm tốt đã.

Nếu không khách từ group sang fb/ page sẽ thấy nghi ngại.

II. Seeding (comment mồi) cho khách đã ib chat mà băn khoăn về hiệu quả sản phẩm

Anh chị em có thể lựa chọn 1 trong số 2 cách sau đây:

Cách 1:

✈ B1: ACE hãy seeding trên bài đăng tường theo kiểu feedback tốt về sản phẩm dưới góc độ người đã sử dụng rồi

( Như kiểu dạng viết lên tường chúc mừng sinh nhật) + seeding mồi dạng comment dưới tất cả các bài đăng bán bình thường khác nữa để tạo hiệu ứng.

Ví dụ ACE bán giảm cân chẳng hạn :

• Feedback đăng tường:

Tặng chị iu nhé. Mới hết 1/2 liệu trình ko hề mệt mỏi j luôn. Mừng rơi nc mắt bao năm thử đủ cách mà không giảm đc cân.

<Kèm ảnh trước/ sau giảm cân>

• Cmt dưới các bài:

• Nick mồi 1: C xuống đc 5 kí rồi nhé. cho c xin chính sách sỉ bên mình đi

• Nick mồi 2: c uống bao lâu thế ạ?

• Nick mồi 1: 1 tháng em à

• Chủ: chúc mừng chị nhé, ce mình trao đổi qua ib nhé

• Nick mồi: Hm trước c uống cái này giảm đc 2 cân mà ko mệt đâu (Tag bạn)

• Nick bạn: vâng để e nhờ b ý tv

NIck mồi: Vừa hết liệu trình 3 hộp c nè hihi

< kèm ảnh chụp trước/ sau khi uống>

Nick chủ: oài ko nhận ra lun ý

Nick mồi: c muốn giảm thêm nữa thì có sao k em?

Nick chủ: đợi c xíu c call lại tư vấn cho e nhé

.v.v…

✈ B2:

Khi khách hàng ib tư vấn mà thấy khách tỏ ra băn khoăn về hiệu quả. Ace chụp lại feedback đó trên bài + gửi luôn link bài viết cho khách xem và nói đại ý:

“ - Đây là khách nhà em đã dùng họ phản hồi lại trực tiếp trên tường nhà em. Chị có thể tham khảo thêm".

Hoặc:

“Em bán lâu rồi, nhiều khách đã sử dụng và tin tưởng. Chị có thể tham khảo 1 số khách nhà e đã phản hồi trên fb của e để hỏi cụ thể người thực việc thực…v.v…”

✈ B3:

Sau khi chat như vậy, ACE hãy cho khách thật thời gian họ tham khảo.

Chú ý check ib các nick mồi đã chụp vì khả năng rất cao khách đó sẽ ib vào các nick chim mồi ấy để hỏi dò hay tâm sự. ACE nên check ib và rep lại cho họ cảm thấy thật sự tin tưởng.

Cách 2:

ACE sẽ kết hợp cách vừa seeding group kéo khách về FB bán hàng vừa làm tư liệu dẫn chứng khẳng định cho sản phẩm ACE bán.

Ví dụ sản phảm sữa tắm cho bé chẳng hạn. ACE sẽ vào 1 hội tiềm năng như: Hội các mẹ mang thai vào nuôi con.

Dùng nick mồi đăng kiểu:

“Hm trước hỏi các mẹ về sữa tắm. Cảm ơn các mẹ đã giới thiệu. Ỉn mình bị ngạt mũi tắm giờ khỏi ngủ ngon rồi. Mừng lắm ạ”

< Up kèm ảnh chụp e bé đang ôm chai sữa tắm >

Dưới bài cmt bơm mồi:

Nick mồi 1: Mom dùng loại này ở đâu thế?

Nick đăng: mình dùng bên bạn AAA( tag Fb)

Nick mồi 2: bnhieu 1 chai vậy mom?

Nick mồi 2: 190k b ạ mà dùng chắc phải cả năm mất

Nick mồi 2: mom mua ở đâu?

Nick đăng: bên bạn AAA ấy

Tiếp theo, ACE sẽ chụp và lưu lại link bài đăng đó.

Khi tư vấn khách tỏ ra băn khoăn về sản phẩm hoặc đang phân vân thì ace hãy gửi link bài trên hội nhóm + ảnh chụp và bảo khách:

“Nhiều chị em trên nhóm khen sản phẩm nhà em lắm. Họ lên đó giới thiệu cho em nhiều lắm nè”

Sau đó vẫn tiếp tục phần check ib các nick “chim mồi” để phòng có khách hỏi dò.

III. Seeding (comment mồi) cho khách mới để lại comment chưa tự tin ib

Nếu khách mới dùng ở mức cmt trên bài và tỏ vẻ đang lăn tăn. ACE thay vì trả lời trực tiếp khách đó, hãy dùng nick chim mồi khác, nhảy vào seeding dưới.

Ví dụ Ace làm dịch vụ phun xăm chẳng hạn.

Khách thật: c ơi có đau kg ạ? giữ màu đc bao lâu nè?

Nick mồi 1: haha e cũng sợ giống hệt c, lên tinh thần 2 tháng mới dám làm. Nhát đau muốn chết mà cuối cùng làm ngủ 1 mạch chả biết gì

Nick mồi 2 E làm lâu chưa?

Nick mồi 1: e làm đc hơn tháng, lên màu như này < up kèm ảnh>

Nick mồi 3: c cũng mới làm ở đây, chưa bong hết đang hóng song về cơ bản vote cho cô chủ làm cẩn thận và nhiệt tình hehe

Việc còn lại hãy để khách hàng…. Tự quyết nhé!!! Nhớ check nick comment mồi để rep khách hỏi dò như các cách trên.

​--------------

Trên đây chỉ là 1 số kinh nghiệm thu thập đc trong quá trình cung cấp seeding và hỗ trợ, theo dõi khách hàng của mình sử dụng.

Sẽ có rất nhiều ý tưởng và cách thức áp dụng khác nhau tùy từng mặt hàng. Tuy nhiên cá nhân mình thì lưu ý để đạt được hiệu quả ACE cần:

1 – Sử dụng nick seeding (comment mồi) phải thật, tường đẹp. Cụ thể là có bộ ảnh, bài đăng có tương tác và đúng đối tượng tiềm năng (nam/nữ, độ tuổi, khu vực…)

2 - Nên check ib nick mồi để rep khách hỏi dò vì tỉ lệ này cực cao do khách hàng

3 - Phải có tư liệu = ảnh chụp thì hiệu quả cao hơn, hay nhất là ảnh feedback trùng với ảnh của nick cá nhân đăng.

Cách này nếu ACE muốn biết sâu hơn mình có thể chia sẻ thêm!

Chúc ACE bán online vận dụng thành công kênh marketing 0đ này!