Quy trình 4 bước viết bài

Nếu bạn mới viết vài câu đã ngỏm hay mất quá nhiều thời gian cho 1 bài, thì chắc đang sai ở quy trình rồi.

Áp dụng 4 bước này sẽ giúp bài của bạn nhanh hoàn thành và hay hơn trước nhiều. Đảm bảo luôn!

Bước 1. Xác định rõ bài viết về cái gì, cho ai.

Ví dụ:

• Chia sẻ kinh nghiệm tán gái.

• Khó khăn khi làm việc tại nhà.

• Chia sẻ cách viết bài chuẩn SEO.

Càng cụ thể, càng dễ viết.

À nếu bạn chưa biết viết gì luôn. Hãy tự hỏi mấy câu này:

• Mình đang viết cho ai?

• Họ thích nội dung thế nào?

• Họ có vấn đề gì cần giải quyết?

• Tôi có kinh nghiệm cá nhân gì trong lĩnh vực này không?

Trả lời xong mấy câu này, thường thì cũng ra tầm 2-5 chủ đề. Mà nếu khó ra hoặc thấy ít quá…

Thì cứ bình tĩnh, mốt mình chia sẻ cách kiếm cả ngàn chủ đề, tha hồ viết.

Bước 2. Xác định từng mục chính trong bài. (Mục lục)

Như bài này thì mình có 4 mục chính là các bước, thì mình sẽ viết 4 cái mục chính này ra trước, xong mới viết nội dung sau.

Chỗ này nếu bạn chưa rõ cái chủ đề đó có các ý chính nào, hãy đi tham khảo nhé, ngồi gồng không ra đâu.

Nên chủ động Google nghiên cứu kỹ xong rồi mới viết.

Bước này rất cần, không làm thì bài sẽ dễ bị lạc: râu trên cằm mà cắm xuống mông luôn.

Nên chỉn chu xong mới tới bước sau nhá!

Bước 3. “Nhắm mắt” viết bài.

Khi viết thì mình thấy chỉ có 2 cách chính:

• Viết từ suy nghĩ trong đầu.

• Viết lại từ bài khác.

• Hoặc dùng cả 2 cách trên.

Bạn dùng cách nào cũng được, nhưng phải nhớ rõ QUY TẮC này:

VIẾT KHÔNG NGỪNG VÀ KHÔNG ĐƯỢC SỬA.

Lý do là:

• Chỉ khi đoạn ĐÃ ĐỦ Ý RỒI thì mình mới có GÓC NHÌN TỔNG QUAN, lúc đó mới nhìn rõ được câu nào nên sửa.

• Và vì “n” lý do khác như: bị ngắt dòng suy nghĩ, mất ý tưởng, mất sự tự nhiên trong lời văn. Hơi tí khựng sao mượt mà nổi?

Nếu lúc viết bạn để ý một chút, mình tin bạn sẽ đồng ý 100% với mình Quy tắc này.

Để làm bước này tốt, lời khuyên của mình là:

• Đừng nhìn lại chữ vừa viết. Hãy che phần chữ mới viết đi, hoặc nhắm luôn mắt lại. Vì không thấy chữ vừa viết, thì sẽ không bị cay cú => sẽ không quay lại sửa.

• Và nếu trong lúc viết bạn có thể bị bí từ, ngập ngùng, cần tài liệu xác minh,… thì cứ ghi luôn đang bí từ, ngập ngùng, để sửa sau.

Cứ kệ hết, rồi viết cho tới cuối cùng!

Bước 4: Xóa, rồi thêm, rồi mới sửa

Nếu bạn làm đúng các bước. Thì bây giờ câu, từ dư thừa, lan man sẽ có nhiều, vì nghĩ gì viết vậy mà. Nên giờ ta sẽ xóa hết mấy câu tào lao đi.

Nhìn gọn rồi thì giờ sẽ thêm vào các ý còn thiếu. Mục tiêu là làm cho đoạn văn logic, đủ ý. Câu dở-dài chưa cần quan tâm vội.

Khi các ý đã đủ và logic thì cuối cùng mới là bước sửa. Làm câu ngắn hơn, hay hơn, dễ hiểu hơn, hài hơn, chuẩn SEO nữa,…

Tổng kết,

Có mục tiêu và mục lục để không bị lạc. Tiếp là phải viết một mạch, không được sửa ngay. Mà để không ham sửa thì nhắm mắt lại!

Nếu bạn vẫn còn lơ mơ, thì không sao, mới là bài quy trình thôi mà. Hóng các bài của mình đi, vì mục tiêu của mình là giúp bạn trở thành ProWriter.