7 cách hiệu quả để có 1000 ý tưởng viết bài

Muốn viết mà không biết viết gì? Nghĩ ra chủ đề rồi, nhưng vẫn hem ra chữ? Bài này sẽ giúp bạn!

Nhiều nơi khuyên lấy ý tưởng bằng cách ra ngoài chạy nhảy, nhìn xung quanh, xả stress,…

Nếu bạn đã thử chắc cũng thấy hiệu quả chả lắm nhỉ. Lâu lâu mới ra được 1, 2 ý tưởng hay ho, còn hàng trăm, hàng ngàn thì thua.

Những thứ mình list dưới đây mới thực sự hiệu quả…

1. Phân tích những trang hay

Trang hay ở đây không nhất thiết phải trang là đối thủ hay cùng ngành. Cứ hay là được, mình cần ý tưởng của họ thôi, dữ kiện đổi dễ ẹt.

Như mình làm cho khách thì luôn dành ra 10-20 tiếng chỉ để phân tích. Lướt và đọc sạch sẽ bài trên trang khách thích, bài nhiều tương tác thì đọc kỹ, ít thì đọc lướt.

Vừa đọc vừa note nên mình kiếm được hàng tá ý tưởng, biết cả ý tưởng nào Viral, câu nào người ta thích. Thậm chí cả hướng Marketing của họ.

2. Hiểu rõ sản phẩm

Để bạn có nhiềy ý tưởng hay ho thi phải hiểu rõ sản phẩm ở các khía cạnh sau:

2.1. Đặc điểm, cấu tạo, chất liệu, xuất xứ, nhìn đẹp hay sang, nặng hay nhẹ,…

2.2. Công dụng, chức năng, nó giúp abc, xyz, kết quả của nó là,…

2.3. Điểm đặc biệt của sản phẩm là gì? (Mốt mình chia sẻ cụ thể, yếu tố rất quan trọng để chốt đơn á)

2.4. Feedback của khách hàng, các câu chuyện xoay quanh, casestudy,…

2.5. Thông tin liên quan về sản phẩm. Như xu hướng, video, ảnh, lịch sử, thời sự,…

2.6. Viết về những sản phẩm liên quan. Như mình có dịch vụ viết bài, thì nó còn liên quan tới SEO, Google Adwords, kể cả website nữa, viết về nó sẽ hợp lý.

2.7. Liên quan tới thương hiệu. Ví dụ như mình mà biên bài về có tâm, hay chất lượng thì nó cũng hợp lý, vì nhắc tới có tâm là nhắc tới Kind Content.

3. Đọc mỗi ngày

Đọc để biến ý tưởng của người ta thành của mình, họ sẽ truyền rất nhiều cảm hứng cho câu chuyện của bạn.

Đừng nghĩ đó là đạo nhái nhen, vì hầu như lúc hoàn thành xong nó chả giống bản mẫu chút nào. Mà lỡ thấy nó sao sao, thì cứ nói thẳng là: “lấy cảm hứng từ abc”, rất bình thường.

Bạn hãy tập thói quen ngày đọc 2 bài, lĩnh vực nào cũng được. Qua một thời gian thứ bạn nhận sẽ không chỉ là ý tưởng.

Hay dở gì cũng đọc, nhưng đương nhiên hay thì sẽ tốt hơn. Nếu bạn muốn hãy comments, mình sẽ gửi cho bạn list những cá nhân/Page viết siêu hay nhé.

4. Nghe lời than thở.

Ở các Forum, diễn đàn, hội nhóm trên Facebook người ta than quá trời than, hàng trăm câu hỏi chưa được giải đáp.

Nên việc của bạn là giúp họ, ý tưởng viết bài đây chứ đâu.

5. Đến giờ đi học viết rồi

Sự thật là 100 bạn viết thì 90 bạn chưa từng học qua khoá nào cả, toàn đọc 2-3 cái hướng dẫn xong lao vào viết. Thế nên ý tưởng mới tệ và hay bị bí đó.

Hãy thử tìm 1 khóa để học đi, biết nhiều khía cạnh của nghề viết, sẽ giúp bạn tạo ra được nhiều ý tưởng hơn.

6. Đi, học và đọc thật nhiều

Không ý tưởng viết bài nào hơn việc kể lại trải nghiệm của mình. Trải qua càng nhiều thì càng có nhiều thứ để kể. Những bài đẳng cấp nhận của mình đều từ đi làm chứ đâu mà ra.

Nên hãy đi đây đi đó, đọc thật nhiều, mua vài khoá học Online, giao tiếp nhiều lên… Tóm lại là hãy làm mọi cách để nâng cao trải nghiệm bản thân.

7. Dựng 1 đế chế về lĩnh vực nào đó

Ví dụ như page Kind Content, chia sẻ về content chả bao giờ là thiếu ý tưởng cả. Hàng ngàn topics vẫn đang đợi mình lên bài.

Hãy dựng 1 page và phát triển nó, chăm nó, ý tưởng sẽ nhiều tới mức bạn viết chả bao giờ hết.

Kết,

Cách hiệu quả ngay và luôn là cách số 1, phân tích. Hơi mệt nhưng đáng lắm.

Cách hiệu quả dài lâu, là Đọc mỗi ngày. Vì đọc dần bạn sẽ có vốn từ, kiến thức, từ đó nghĩ ra được “n” idea khác nhau. Hay dở gì cũng đọc nhiệt tình.